Diễn đàn của mình còn phát triển không ???

Thảo luận trong 'Ý Kiến - Đóng Góp' bắt đầu bởi thkzxc, 15 Tháng ba 2017.

Chia sẻ trang này

1. thkzxc

thkzxc Mới Tham Gia

Thứ nhất: Diễn đàn thì bị spam tùm không ai chặn ? Thậm chí có xóa bài spam chứ cũng ko thèm chặn người post bài thì thử hỏi làm sao không bị spam cho được
    Mình nghĩ vấn đề giải quyết đơn giản thôi
    Giới hạn comment mới được post bài (15 20 comment gì đó) nếu có hiện tưởng comment spam thì xóa luôn từ lúc đó. Hoặc có thể dùng cách admin duyệt bài trước khi bài viết xuất hiện lên diễn đàn.
    Hình ảnh bài spam từ 11h sáng tới 19h tối vẫn còn nguyên

Thứ hai: Người mới post bài thì cả mấy ngày mới có người trả lời hoặc trả lời kiểu " ném cho 1 cái link rồi tự người ta tìm hiểu" thì hỏi làm sao tạo được hứng thú hay sự liên kết giữa thành viên với diễn đàn ?
    - Bài viết về thủ thuật hackintosh thì nhiều bài đã rất lạc hậu
    Ví dụ: Thế giới người ta đã tới Sierra trong khi Guide AIO vẫn Maverick, Yosemite.
    Người ta đã lên tới Skylake, Kabylake trong khi box hackintosh thì có được bài nào hướng dẫn một cách tận tình ngoài mấy cái comment hời hợt ????
    Newbie mới bắt đầu gặp muôn vàng khó khăn. Cho dù có một Guide hướng dẫn tận tình nhưng với newbie có thể mất 2 3 ngày mới làm theo được còn với người có kinh nghiệm thì 1 2 t iếng là xong ?
    Đừng viện dẫn lý do là "ai cũng có một thời là newbie. Không tự tìm hiểu thì sao biết được" vậy cho mình hỏi mục đích lập diễn đàn này là gì ? Không phải diễn đàn lập ra để có 1 sân chơi hackintosh cho người Việt à ?
    Nếu tự tìm hiểu thì Insanelymac, tonymacx86 không tốt gấp 100 lần cái diễn đàn này à ? Hay đơn giản là RehabMan có bao giờ comment trong bài viết xin giúp đỡ của newbie kiểu này không ?

- Bản thân mình đến với hackintosh như một niềm vui lúc rảnh thôi. Biết hackintosh giúp mình hiểu thêm về phần cứng máy tính mà chỉ cài win đơn giản thì không bao giờ biết được. Cho đến giờ mình cũng rất gà. Nói đúng hơn là không biết gì chỉ nhai lại hướng dẫn của mọi người để cài cho bản thân mình thôi. Và diễn đàn này đã giúp đỡ mình rất nhiều

- Bài viết này mình viết mục đích là muốn diễn đàn tốt hơn và phát triển mạnh hơn. Không nhằm mục đích công kích bất cứ cá nhân nào.

redfir and oldman20 like this.
  2. thkzxc

thkzxc Mới Tham Gia

Nếu bạn copy paste mỗi lần tốn 3 phút thì 10 lần là hết 30 phút. Vậy sao bạn không dành 30 phút đó để viết một mini guide cho newbie dễ làm theo và tăng tính tương tác cho diễn đàn ???
    Thử hỏi một newbie nào nhìn thấy comment đó mà không có cái nhìn không tốt tới diễn đàn không ? Rồi câu hỏi đó sẽ được trả lời ở đâu ? Chắc chắn là ở một diễn đàn về hackintosh nước ngoài và từ đó còn mấy ai thèm vào cái diễn đàn OSX.VN này ???

Mình viết thiếu một đoạn mà không edit kịp nên đành post ở đây!

DươngTH thích bài này.
  3. DươngTH

DươngTH Administrator Thành viên BQT

Nghề nghiệp:
    iOS Developer
    Web:
    Mình đọc bài của bạn thì mình không muốn mất thời gian tranh cãi hay là phân trần.

Mình sẽ set cho bạn làm mod trong 24h tính từ 0 giờ ngày 16 tháng 3 năm 2017 đến 0 giờ ngày 17 tháng 3 năm 2017.
    Trong 24h này hi vọng bạn có thể dùng hành động thay cho lời nói, làm được những việc mà bạn yêu cầu những người quản lý cần phải làm trong mục thứ nhất, mục thứ 2 thì bạn làm được bao nhiêu thì làm không cần quá khắt khe.

Qua đó bạn sẽ trải nghiệm được công việc của người quản lý.

Chúc bạn có 24h vui vẻ.

Diễn đàn là sân chơi chung, mình cũng vào hoạt động khi rảnh, thời gian gần đây công việc ngập đầu thời gian rảnh gần như về 0, giờ mới check được.
    Việc spam sẽ còn tồn tại trong thời gian ngắn nữa, nó cũng nằm trong 1 phần của kỹ thuật SEO web, mình không thể tiết lộ nhiều hơn được.
    Mình sẽ bật mý là 4rum sắp có biến chuyển lớn, bọn mình sẽ loại bỏ các box không hoạt động nhiều hoặc k hoạt động nhiệu quả.

Box lập trình sẽ được đẩy mạnh phát triển, box hackintosh sẽ được cơ cấu lại. Guide AIO mới, guide skylake cũng đang được mod vusun viết lại.

v.v.v.v.v......

Hiện tại thì mem hoạt động rất trầm, chỉ thấy hỏi rồi bỏ đó, ngay cả khi tự fix được cũng không thấy vào update lại tình hình. Có lẽ là người VN thích khai thác, khai thác miễn phí hơn là chung sức cùng xây dựng rồi cùng tận hưởng thành quả. Sẽ còn chặng đường dài để xây dựng và duy trì một cộng đồng mạnh, nhưng biết là sao được, cứ step by step mà triển khai thôi.

oldman20 thích bài này.
  4. thkzxc

thkzxc Mới Tham Gia

Mình viết bài này muốn góp ý và đưa ra giải pháp tới BQT mà theo bản thân mình là khả thi có thể thực hiện được chứ mình không yêu cầu bất kì ai phải làm bất kì điều gì.
    Việc bạn cho mình quyền mod trong 24h thì mình rất cám ơn vì mình có thể góp sức cho diễn đàn và có một trải nghiệm mới thú vị.

Còn về nhận định người Việt thích khai thác miễn phí thì mình muốn nói là dù thế nào cũng đừng nên đánh đồng người Việt thế này người Việt thế nọ. Có người này cũng có người khác thôi ví dụ chính xác nhất là bạn và tất cả mod, admin hay vô số bạn viết ra những Guide hữu ích giúp đỡ không công cho mọi người kia.
    Ứng dụng hackintosh vietnam tool là do người Việt viết chứ ai và mình tin chắc rằng những người viết ra nó chưa nhận được một lợi ích gì từ nó ngoài việc thỏa mãn đam mê. Còn những bạn hỏi rồi bỏ đó thì có thể bạn đó làm được rồi và quên luôn topic lập ra hoặc chỉ tìm hiểu cho vui rồi gặp khó khăn thì thôi. Nhưng những comment giúp đỡ giải quyết vấn đề của bạn vẫn còn đó và nó có thể vô tình giúp được một người khác bị tương tự trường hợp đó thì sao ?

Cuối cùng mình muốn cảm ơn tới bạn vì đã nói cho mình và mọi người biết về những chuyển biến của diễn đàn sắp tới và giúp mọi người có niềm tin là diễn đàn vẫn đang được phát triển :D

oldman20 thích bài này.
  5. DươngTH

DươngTH Administrator Thành viên BQT

Nghề nghiệp:
    iOS Developer
    Web:
    đã set quyền quản trị, bạn clean cookie nếu chưa thấy các tuỳ chọn của mod.

6. TuanVu095

TuanVu095 Mới Tham Gia

Nghề nghiệp:
    Sinh Vien
    Kết quả sao rồi, sao im re vậy nè

7. nmkhoi

nmkhoi root

Nghề nghiệp:
    coder
    Web:
    cám ơn các bạn đã quan đến diễn đàn. phiên bản mới, beta của forum chính thức chạy từ hôm này: weloveapple.vn

scitbizz and thkzxc like this.
  8. baodng

baodng Mới Tham Gia

Sao mình vào thử address weloveapple.vn thì báo lỗi 404 page not found?

nmkhoi thích bài này.
  9. thkzxc

thkzxc Mới Tham Gia

chắc admin đang sửa gì đó. hôm trước mình vô đc mà

nmkhoi thích bài này.
  10. nmkhoi

nmkhoi root

Nghề nghiệp:
    coder
    Web:
    sửa lỗi :D:D:D:D

baodng thích bài này.
  11. baodng

baodng Mới Tham Gia

Ad ơi bên forum mới ai chịu trách nhiệm nhận mail support vậy? bữa mình qua reg nick được gởi email confirm, nhưng khi click vào link để confirm thì bị báo lỗi, mà đến nay gần 3 tuần ko ai hồi âm gì cho mình luôn.

nmkhoi thích bài này.
  12. baodng

baodng Mới Tham Gia

Thêm một bug nữa nè ad: mình ko biết nội dung của mình chứa key word nào là spam, nếu có nên list ra để user dễ thay đổi:

nmkhoi thích bài này.
  13. baodng

baodng Mới Tham Gia

Lạ thêm bug, khi mình chọn quên mật khẩu thì gặp bug thông báo chưa nhập capcha trong khi mình ko hề nhìn thấy cái capcha nào để nhập dù đã reload lại page nhiều lần.
    Mong ad và các mod sớm khắc phục để forum sớm đi vào hoạt động ổn định. Nếu được khi nào forum mới hoàn thành mình xin đóng góp chuyên mục iOS programming.

nmkhoi and thkzxc like this.
  14. nmkhoi

nmkhoi root

Nghề nghiệp:
    coder
    Web:
    Screen Shot 2017-04-07 at 14.05.40.png đã giải quyết xong vấn đề của bạn. Diễn đàn ổn, đã chính thức đi vào hoạt động thay cho osx.vn
    Mọi vấn đề liên quán bug vui lòng nhắn cho Khôi trực tiếp qua Facebook: fb.com/nminhkhoi
    Chân thành cám ơn bạn, hy vọng bạn sẽ đóng góp và cùng Khôi xây dựng một sân chơi ngày càng tuyệt vời

baodng thích bài này.