[Hướng dẫn] Bật bộ gõ tiếng Việt mặc định trên Mac OS X

Thảo luận trong 'Thủ Thuật - Hướng Dẫn' bắt đầu bởi Troc Phan, 6 Tháng mười một 2015.

Chia sẻ trang này

1. Troc Phan

Troc Phan Calling me Trọc Phan Thành viên BQT

Nghề nghiệp:
    Sinh Viên
    Web:
    d975d352a3946dff3e435c75b58b4538_XL.jpg Đối với Mac OS X, để có thể gõ được tiết Việt trên hệ điều hành Mac, các bạn vẫn có thể dùng các bộ gõ khác từ bên thứ 3 như là bộ gõ GoTiengViet khá nổi tiếng hoặc các bộ gõ tiếng Việt khác.... Tuy nhiên, mình là người thích sự đơn giản và tiện dụng, mình không muốn tốn thêm thời gian để phải đi tìm và cài bộ gõ ở bên ngoài nên mình sẽ dùng bộ gõ tiếng việt mặc định của Mac.

Ưu điểm của bộ gõ mặc định này là sự tiện lợi và nhanh chóng, các bạn chỉ việc kích hoạt và gõ. Rất đơn giản và người dùng không phải mất thời gian lần mò trên mạng để tìm một bộ gõ thay thế và học cách sử dụng bộ gõ đó.

Nhưng với bài viết này sẽ hướng dẫn các bạn sử dụng bộ gõ tiếng Việt đã được tích hợp sẵn trên Mac OS, các bạn cùng tham khảo.
    Để kích hoạt bộ gõ tiếng việt mặc định của Mac OS X, các bạn thực hiện những bước sau:

Bước 1: Logo Apple  > System Preferences > Keyboard
    Hoặc System Preferences (ở trên Dock) > Keyboard Screen Shot.png
    Screen Shot 1.png
    Bước 2: Ở trong mục Keyboard, các bạn chọn qua tab Input Sources

Screen Shot 2.png

Bước 3: Chọn dấu "+" ở dưới, song song với tuỳ chọn Show Input menu in menu bar

Screen Shot 3.png

Cuộn xuống gần cuối hoặc tìm trong danh sách các bạn sẽ thấy tiếng việt (Vietnamese), chọn vào sau đó chọn bộ gõ bạn muốn. Mình thích Telex nên mình chọn Telex, bạn nào thích gõ VNI thì có thể chọn VNI hay các cách gõ khác.
    Và bạn đừng quên chọn Add khi đã chọn kiểu gõ cho mình

Screen Shot 4.png

Sau khi nhấn Add thì thành quả: Screen Shot 5.png

Bước 4: Ở góc phải màn hình bên trên (thanh status bao gồm pin, wifi, bluetooth..v..v) các bạn chọn vào biểu tượng bộ gõ giống trong hình và chọn bộ gõ bạn đã chọn ở bước 3

Screen Shot 6.png

Chúc các bạn thành công và có nhiều hiểu biết về Mac OS X trên Please login or register to view links!

2. kebuidoi

kebuidoi Mới Tham Gia

Hướng dẫn giúp mình add bộ gõ pali tipitaka (Please login or register to view links ) vào máy giúp được không, mình làm hoài mà không được. Thanks

Các file đính kèm:

3. NguyenNhan

NguyenNhan Mới Tham Gia

khi sử dụng bộ gõ mặc định thì mình bị vấn đề như sau :
    vd : vào google search chữ "thuong" thì thấy dưới chữ "thuong" bị gạch dưới, khi đó mình phải bấm nút mũi tên qua hoặc space thì mới bấm chuột qua chổ khác và đánh chữ tiếp đc. nếu không thì qua chỗ khác đánh chữ không được. bác nào biết chỉ mình với. nói có vẻ hơi khó hiểu. vì vậy nếu đc pm số đt cho mình mình sẽ gọi lại. mong được giúp đỡ. vì mình làm web nên vụ bộ gõ mặc định làm tốn nhiều thời gian qua.

thanks all

4. Averell

Averell Mới Tham Gia

Mình đang dùng bộ gõ mặc định, và thấy nó không được "ngon" như Unikey trên Windows, mặc dù thấy bảo là cùng 1 tác giả.
    Trên Windows, gõ "ưord" thì tự động nhảy thành "word". Trong khi trên MAC thì ko có trò đấy.